Thời gian gần đây Luật Thuận Phát nhận được những câu hỏi của khách hàng về Thủ tục công bố mỹ phẩm và Tại sao Công bố mỹ phẩm lại là thủ tục bắt buộc? Do đó bài viết dưới dây Luật Thuận Phát sẽ đưa ra thông tin chính xác, những quy định mới nhất về thủ tục Công bố mỹ phẩm để khách hàng có cái nhìn khách quan về thủ tục này.

Thủ tục công bố mỹ phẩm

⇒ Hiện nay bất kỳ một sản phẩm mỹ phẩm nào muốn được lưu thông trên thị trường đều bắt buộc phải thực hiện thủ tục Công bố mỹ phẩm. Điều này là cơ sở quan trọng giúp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền và người tiêu dùng biết được chính xác về thành phần, công dụng cuả các chất có trong mỹ phẩm và phải chịu hoàn toàn trách nhiệm về tính an toàn và hiệu quả của sản phẩm. Tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư 06/2011/TT-BYT quy định: Các tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm mỹ phẩm ra thị trường chỉ được phép đưa mỹ phẩm ra lưu thông khi đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm và phải hoàn toàn chịu trách nhiệm về tính an toàn, hiệu quả và chất lượng sản phẩm. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ tiến hành kiểm tra hậu mại khi sản phẩm lưu thông trên thị trường”.

Thủ tục Công bố mỹ phẩm trở nên đơn giản nếu các doanh nghiệp có sự am hiểu về trình tự, thủ tục và các quy định của pháp luật. Ngược lại nó cũng trở nên khó khăn cho doanh nghiệp nếu không có sự am hiểu về các quy định của pháp luật, điều này làm ảnh hưởng đến quá trình Công bố mỹ phẩm. Chính vì vậy, quý khách hàng lựa chọn dịch vụ của Luật Thuận Phát công việc Công bố mỹ phẩm sẽ trở nên dễ dàng, nhanh gọn và đúng với trình tự quy định của pháp luật.

Thủ tục Công bố mỹ phẩm

  • Bước 1: Soạn thảo hồ sơ công bố mỹ phẩm
  • Bước 2: Nộp hồ sơ Công bố mỹ phẩm lên Cục quản lý dược hoặc Sở y tế
  • Bước 3: Nhận kết quả Công bố

Giải quyết hồ sơ công bố:

  1. a) Trong vòng 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ công bố hợp lệ và lệ phí công bố theo quy định, cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm ban hành số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm.
  2. b) Trường hợp hồ sơ công bố chưa đáp ứng theo quy định của Thông tư này thì trong vòng 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ, cơ quan tiếp nhận hồ sơ thông báo bằng văn bản cho tổ chức, cá nhân công bố biết các nội dung chưa đáp ứng để sửa đổi, bổ sung hồ sơ (nêu cụ thể các nội dung chưa đáp ứng).

Hồ sơ bổ sung của đơn vị gồm:

– Văn bản giải trình về việc sửa đổi, bổ sung của tổ chức, cá nhân đứng tên công bố;

– Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm kèm theo dữ liệu công bố (bản mềm của Phiếu công bố) hoặc tài liệu khác được sửa đổi, bổ sung;

Trong vòng 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ bổ sung đáp ứng theo quy định của Thông tư này, cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm ban hành số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm.

Trường hợp hồ sơ sửa đổi, bổ sung không đáp ứng theo quy định của Thông tư này thì trong vòng 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ bổ sung, cơ quan tiếp nhận hồ sơ thông báo bằng văn bản không cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm cho sản phẩm này.

  1. c) Trong thời gian 03 tháng kể từ ngày ban hành văn bản thông báo theo quy định tại điểm b khoản này, nếu cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền không nhận được hồ sơ bổ sung của tổ chức, cá nhân đứng tên công bố thì hồ sơ công bố không còn giá trị. Trong trường hợp này, nếu tổ chức, cá nhân muốn tiếp tục công bố thì phải nộp hồ sơ mới và nộp lệ phí mới theo quy định.

⇒ Đến với Luật Thuận Phát, chúng tôi sẽ đại diện khách hàng thực hiện toàn bộ thủ tục Công bố mỹ phẩm nhanh nhất, tiết kiệm được thời gian, chi phí cho khách hàng. Quý khách hàng còn những vấn đề thắc mắc cần được giải đáp hãy liên hệ đến chúng tôi để được tư vấn miễn phí theo số Hotline: 0988381100

CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT
Địa chỉ: Tầng 4, Meco Complex, ngõ 102 đường Trường Chinh, Phường Phương Mai, Quận Đống Đa, Thành phố Hà Nội, Việt Nam
Hotline tư vấn 24/24h: 0988 38 11 00
E-mail: nhlawthuanphat@gmail.com