Công bố mỹ phẩm có quan trọng không?” Công bố mỹ phẩm là thủ tục bắt buộc các cá nhân tổ chức phải thực hiện trước khi đưa sản phẩm mỹ phẩm ra lưu thông ngoài thị trường được quy định tại Thông tư 06/2011/TT-BYT. Tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra lưu thông trên thị trường phải có chức năng kinh doanh mỹ phẩm tại Việt Nam. Việc công bố tính năng của sản phẩm mỹ phẩm (mục đích sử dụng của sản phẩm) phải đáp ứng hướng dẫn của ASEAN về công bố tính năng sản phẩm mỹ phẩm (Phụ lục số 03-MP).

Công bố mỹ phẩm có quan trọng không?
Công bố mỹ phẩm có quan trọng không?

Ngoài việc là quy định bắt buộc, Công bố mỹ phẩm có vai trò quan trọng đối với doanh nghiệp kinh doanh mỹ phẩm cũng như người tiêu dùng, cụ thể:

– Đối với Doanh nghiệp: thực hiện đúng các quy định của Nhà nước về công bố lưu hành mỹ phẩm; khẳng định chất lượng mỹ phẩm do mình sản xuất hoặc nhập khẩu đối với người tiêu dùng và làm tăng tạo lợi thế cạnh tranh so với các doanh nghiệp khác chưa thực hiện thủ tục này, tạo niềm tin cho người tiêu dùng đối với sản phẩm và nhà cung cấp.
– Đối với người tiêu dùng: Là một trong những tiêu chí lựa chọn các sản phẩm mỹ phẩm, dễ dàng tìm kiếm được các sản phẩm mỹ phẩm uy tín, chất lượng thông qua việc kiểm tra số công bố mỹ phẩm thường ghi trên bao bì sản phẩm. Giảm nỗi lo về chất lượng sản phẩm.
– Đối với cơ quan quản lý nhà nước: Việc Công bố mỹ phẩm sẽ giúp cơ quan quản lý nhà nước quản lý dễ dàng trong việc quản lý chất lượng sản phẩm lưu thông.

Nếu lưu hành trước khi công bố có bị thu hồi mỹ phẩm không?

– Theo quy định về việc công bố sản phẩm mỹ phẩm trong Thông tư 06/2011/TT-BYT thì các tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm mỹ phẩm ra thị trường chỉ được phép đưa mỹ phẩm ra lưu thông khi đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm và phải hoàn toàn chịu trách nhiệm về tính an toàn, hiệu quả và chất lượng sản phẩm.

* Như vậy, Công bố mỹ phẩm là thủ tục bắt buộc, và phải thực hiện trước khi lưu thông ra thị trường. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ tiến hành kiểm tra hậu mại khi sản phẩm lưu thông trên thị trường. Nếu trường hợp không thực hiện công bố mỹ phẩm trước khi lưu thông thì sẽ bị xử phạt theo quy định, cụ thể:

Điều 48. Vi phạm quy định về công bố mỹ phẩm:

* Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Kê khai không trung thực các nội dung đã cam kết trong phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm;
b) Không công bố sản phẩm mỹ phẩm trước khi đưa sản phẩm ra lưu thông trên thị trường theo quy định của pháp luật đối với nhà sản xuất mỹ phẩm trong nước hoặc nhà nhập khẩu mỹ phẩm.
Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc tiêu hủy mỹ phẩm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 Điều này;
b) Kiến nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền thu hồi số tiếp nhận phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm đối với hành vi quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này.

* Hi vọng với những thông tin Công Ty TNHH Nhlaw Thuận Phát, với thương hiệu “Luật Thuận Phát” cung cấp về nội dung ” Công bố mỹ phẩm có quan trọng không? ” sẻ giúp Quý khách có thêm kiến thức về việc mỹ phẩm lưu hành tại Việt Nam. Nếu Quý khách đang quan tâm tới công bố mỹ phẩm và muốn được đội ngũ Luật sư có nhiều kinh nghiệm của chúng tôi tư vấn kỹ hơn xin hãy liên hệ ngay đến chúng tối theo số điện thoại hoặc email dưới đây:

Công Ty TNHH Nhlaw Thuận Phát
Hotline: 0988381100
Địa chỉ: Tầng 4, Meco Complex, ngõ 102 đường Trường Chinh, phường Phương Mai, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội, Việt Nam.
E-mail: nhlawthuanphat@gmail.com –  Web: Congbomyphamnhapkhau.com.vn